Làm sao để bắt đầu sử dụng Linux cho người mới toanh?

Mình là người mới toanh! Không biết chút gì về linux, nhưng nghe mọi người nói thì linux rất cần cho việc lập trình. Nên hôm nay mình muốn hỏi mình nên bắt đầu từ đâu. Mong mọi người giúp đỡ.

2 Likes

Bắt đầu bằng việc cài đặt(hoặc chạy live) một distro linux(Ubuntu), cài đặt môi trường cho ngôn ngữ lập trình và code…

1 Like

Bắt đầu bằng việc chọn lựa linux distro và cài đặt :wink:
Mình khuyên nên thử linux mint trước, linux mint rất thích hợp cho người mới.
http://distrowatch.com/ bạn vào trang này để xem thêm về các distro khác. :smile:

1 Like

Mình cảm ơn bạn đã góp ý! Mình đã thử cài đặt và chạy live trên usb rồi (mình cài kali). Nhưng mà sao thấy cách sử dụng hơi khó nên mình lên đây hỏi và mong được học hỏi nhiều hơn từ mọi người!

Mình sẽ tìm hiểu về nó cảm ơn bạn nhiều! Nhưng mà mình thắc mắc không biết có sách hay tài liệu nào hướng dẫn cho người mới như mình không? :smiley:

Dùng Kali khi cài đặt ứng dụng phải làm bằng tay hoặc kiếm repo để add nên hơi cực đấy :wink:
Bạn cho mình biết nhu cầu sử dụng của bạn được không?

2 Likes

Kali cho expert, toàn thấy hacker dùng cái này :smiley: , bạn dùng thử Ubuntu đi, nó dễ dùng, công đồng suport tốt…

mình muốn tìm hiểu về nó từ cơ bản. Vì thấy nó khá hay! Với lại mình đang học ngôn ngữ nên mình muốn tìm hiểu chút về hệ điều hành này!

Uhm! Cảm ơn bạn nhiều tại mình không biết mình sẽ gỡ bỏ kali và cài Ubuntu

Nếu muốn hiểu từ cơ bản thì bỏ chút thời gian ra vọc nó sẽ vui lắm. :wink:
Sử dụng cơ bản nó không khó lắm đâu, tìm hiểu cách sử dụng linux shell đi (cái này google nhé). :smiley:

1 Like

Mới thì cứ Ubuntu mà chiến thôi. Chào mừng đến với Linux :smile:

2 Likes

Uhm! Cảm ơn lời góp ý của bạn nhiều! Mình sẽ cố gắng tìm hiểu kỹ! :smile:

bình thường mình xai window ở nhà, lên cty toàn xài ubuntu, theo mình thấy thì cứ ubuntu mà chiến :smiley:

Mình cảm ơn! Nhưng mà ta nên cài phiên bản 15.04 hay 14.04 vậy bạn.

Cứ cài 14.04 LTS …

có 15.04 rồi mà bác :wink:

Nên cài những bản LTS (Long term support) nhé :wink:

bản này còn nhiều vấn đề lắm :smiley:

Nếu khôi muốn “biết chút gì” về Linux thì Đạt có vài lời khuyên như thế này

Thử trước khi xài thiệt

Bạn nên sử dụng máy ảo như VirtualBox hoặc VMWare Player để cài đặt và dùng thử Linux trước để biết nó là cái gì.

Một lựa chọn khác là mình có thể chạy Linux ở phiên bản CD mà không cần phải cài vào máy. Ubuntu có hỗ trợ phiên bản CD cho phép mình sử dụng thử.

Backup dữ liệu

Khi đã chắc chắn rằng mình có một hình dung về Linux là như thế nào thì bạn có thể tiếp tục bằng việc Backup dữ liệu quan trọng trên máy của mình. Sử dụng các dịch vụ lưu trữ file như Dropbox hoặc Copy để lưu trữ các dữ liệu quan trọng lại trước khi bắt tay vào cài đặt

Chọn hệ điều hành

Đối với người mới sử dụng Linux thì mình thấy bạn nên sử dụng Ubuntu hoặc Fedora hoặc OpenSUSE. Tuy nhiên, hiện nay Ubuntu được hỗ trợ nhiều nhất và nếu bạn phân vân thì có thể chọn Ubuntu làm hệ điều hành Linux đầu tiên đẻ sử dụng

Dual Boot

Khi quyết định dùng thử Ubuntu hay các distro khác thì bạn phải tính trước rằng sẽ có nhiều ứng dụng có trên Windows mà trên Linux không có hoặc có mà không tốt bằng. Sẽ có lúc bạn có nhu cầu sử dụng lại Windows, lúc đó bạn còn có một giải pháp để chuyển về Windows mà không sợ mất thời gian.

Xài thiệt

Khi bạn đã có backup, đã chuẩn bị sẵn USB Boot và biết cài cài đặt Dual Boot thì có thể bắt đầu làm quen với Ubuntu rồi đấy.

5 Likes

WOW! Cảm ơn anh nhiều nha! :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?