Tư vấn về kỹ năng lập trình game

Đệ chuẩn bị gia nhập môn phái CNTT, muốn chuyên về hướng LẬP TRÌNH GAME. Nhưng hiện tại đệ hiện tại chỉ biết sơ sơ về môn phái này với 2 chữ lập trình và ý nghĩa rộng rãi của nó.

Các sư huynh tư vấn giúp đệ về kỹ năng LẬP TRÌNH GAME với.

Từ bước 1 -> Bước thứ gia nhập môn phái chính tông thì đệ phải học qua tất cả những gì và giai đoạn để đi từng giai đoạn ra sao.

Tks các sư huynh sư tỷ.

6 Likes

Kiến thức cần chuẩn bị:

1. Lập trình logic cơ bản: coi các bài giảng của anh Đạt.
  2. Giải thuật cơ bản (cái này sau này làm cái gì cũng cần)
  3. Lập trình đồ họa (vẽ vời, gắn texture, …)

Điểm đặc trưng khác biệt của game so với app là game thường có 1 vòng lặp chính và 2 hàm update logic và update paint.

10 Likes

Em chuẩn bị học, tức là em chưa học lập trình gì hả? Vậy thì em phải học lập trình căn bản như anh @bachtiensinh nói đấy. Anh @bachtiensinh từng là lập trình viên game cho gameloft nên có nhiều kinh nghiệm lắm đấy.

Nhưng để dễ hiểu hơn, thì đầu tien em phải học cơ bản, sau đó học các vấn đề liên quan đến xử lý đồ họa rồi mới tới làm game. Cái gì cũng cần 1 ít thời gian để làm quen.

7 Likes

@bachtiensinh
Tất cả bài giảng C++ của anh Đạt phải không anh. Nếu em học xong tất cả bài giảng + làm bài tập thì cái 1 và 2 của anh em có được thông qua không ạ, hay là phải làm gì nữa mới thông qua 2 mục này được ạ.

@ltd
Nói chưa học cũng không phải anh à, em có xem tài liệu chữ, chỉ đọc lý thuyết xem các mục và tác dụng của nó thôi, em chưa áp dụng vào bài tập nhiều. Em có xem bài giảng C++ của anh, nhưng mà chỉ có lý thuyết, nếu anh có thời gian thì add thêm bài tập vào nhé, em search google thì bài tập lộn xộn lắm anh à, em ko áp dụng theo bài giảng của anh được, phải tìm từng bài thích hợp đó anh.

1 Like

Nói thật ra thì có xem hết cái đống clip của anh Đạt thì cũng chẳng ai dám dùng từ “thông qua” đâu bạn. Đống clip của anh Đạt không phải là clip thần thánh gì cả, chỉ là cơ bản nhất từng có từ trước đến giờ thôi. Mình ủng hộ anh Đạt thế thôi, chứ đã bao giờ xem qua clip nào đâu. Nếu thấy thích thì cứ học tiếp còn không thì chuyển qua ngôn ngữ khác thôi.

5 Likes

Vậy @minh_vu_03 có tài liệu, bài tập kết hợp với clip anh Đạt để thông qua cái 1 2 của anh @bachtiensinh thì cho em xin. Tài liệu nào vừa đủ kiến thức là được, đừng dư thừa nhiều quá nha anh.

2 Likes

bạn có thể tìm trên mạng bài tập về mảng, con trỏ, danh sách liên kết, vòng lặp, … và bạn hãy giải hết và hiểu nếu có thể đc! tiếp theo bạn sẽ tự biết mình phải làm j!

5 Likes

e cũng muốn học lập trình game. T.T

3 Likes

Không biết sư huynh @htwap học tới đâu rồi, nếu mới học thì cùng hướng dẫn nhau học đi.

3 Likes

mình học giỏi lắm, chả biết gì luôn. :v

3 Likes

Vâng, lại có thêm động lực để cày hết đống bí kíp của a Đạt rồi :grin:
Vì tương lai sẽ là 1 lập trình game giỏi. Vừ thỏa mãn đam mê game và lập trình :sunny: :sunny: :sunglasses: :sunglasses:

3 Likes

Hiện giờ có bài giảng của @nguyenvietnamson đẹp trai nữa :smile: vào trong mục C++ sẽ thấy rất nhiều ^^. Sơn có bài tập nữa đấy.

Bài nào em thắc mắc, em đặt câu hỏi, anh sẽ hướng dẫn giải.

:cry: cảm ơn @minh_vu_03 nhé, không xem clip mà vẫn tin tưởng anh. Chắc do anh giỏi tiếng Anh đúng không :trollface:

3 Likes

mọi ng cứ áp dụng cách học của a Đạt rồi tạo topic thảo luận hướng dẫn cho mà :wink:!

2 Likes

Để học lập trình game thì có một con đường dài , theo năm tháng kiến thức thu thập nhiều , giúp mình phát triển tư duy , kiến thức …

Như mình ban đầu là học tạm biết chút chút ngôn ngữ C.
Biết một số kỹ thuật lập trình cơ bản.
Sau đó tự làm thử một cái game 2D đơn giản:

Ban đầu mình làm trên C của borland ấy, tức là trên môi trường MS-DOS, nhưng thấy nó quá thô sơ, làm cái gì cũng cực,
sau này cố gắng làm trên Windows, thì phải biết chút chút lập trình trên windows về API của Windows. Để biết đường tạo cửa sổ, biết tô màu cửa sổ, biết vẽ đường thẳng trên cửa sổ, biết load cái ảnh, mấy cái này gọi là API thuộc về GDI
chỉ cần biết load ảnh, đặt cái ảnh đúng vào chổ cần làm thì có thể làm được game đơn giản có hình ảnh rồi đó
Rồi sau này tìm hiểu mấy kỹ thuật video như blending, alpha, transparent để làm cho nó bóng bẩy hình ảnh đẹp hơn

Sau này tìm hiểu thêm thư viện đồ họa hỗ trợ 3D cao cấp như OpenGL

Sau này nữa thì mới nghiên cứu engine Đồ họa có sẵn, từ engine của công ty đang làm, đến mấy engine miễn phí hiện giờ như Cocos2d, Unity
(Nếu muốn đi nhanh ra sản phẩm thì chỉ cần nghiên cứu Engine là có thể làm game được rồi, lúc này mình chỉ cần hiẻu cách hoạt động của engine và mình cần code logic cho game để game hoạt động, ko cần can thiệp sâu vào đồ họa)

15 Likes

Lâm Quang Minh đã trả lời câu hỏi này rất đúng, tổng quát đi từ thời điểm bắt đầu học tới thời điểm làm ra sản phẩm thực tế

Đã like và share :+1:

7 Likes

có ai biết video lập trình game trên unity3d bằng tiếng việt k?. bảo mk với. mk lên youtube tìm mãi mà toàn tiếng nước ngoài thôi, chẳng hiểu gì.

Mình cũng đang mới tự học C đây. Bắt đầu từ zero. Trên diễn đàn cũng có bài tập C và có lời giải. Khoảng 300 bài. Sau đó mình tính sẽ học cuốn Giải Thuật của Lê Minh Hoàng gì đó. Rồi đến tháng 7 này ra khóa học C++ học là vừa. Sau cuối cùng là C#. Và cuối cùng tìm hiểu về Unity :smile:

1 Like

Anh cho em hỏi chút là cách đi nhanh (như anh đề cập là nghiên cứu Engine) và đi chậm thì có gì khác nhau ngoài tốc độ không ạ? Muốn đi xa thì nên chọn cách nào?

Chỉ thấy
(post withdrawn by author, will be automatically deleted in 24 hours unless flagged)
:smiley:

Anh ơi cho em hỏi là nếu làm game thì nên theo ngôn ngữ nào ạ? Hiện tại em đã có kiến thức cơ bản về c++ rồi ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?