Kiến thức nào cần thiết trong lập trình web?

Mình đang học lập trình web, theo các bạn trong các phần sau phần nào thì cần học kỹ và phần nào thì học qua loa?

• html
  • css
  • mysql
  • php

Tùy nha bạn, theo font-end và back-end, biết thì phải biết 2 cái rồi nhưng nếu bạn muốn theo font-end thì học kỹ HTML5, CSS3, Javascript, và cần thêm Photoshop. Ngược lại back-end thì phải code tốt, php, mysql, ASP.NET, và biết cách tối ưu hệ thống nhất trong các code và các thuộc toán.

2 Likes

em cảm ơn bác mà theo bác thì font-end và back-end thì cái nào hay hơn

font-end và back-end. Cái nào cũng hay hết.
Font-end: thao tác bên giao diện, xử lý các thao tác ở phía client. Sau khi thực hiện xong thao tác thì sẽ gửi về phía server. Ngoài ra có đụng đến thiết kế giao diện.
back-end: thao tác truy vấn về database, phân quyền.
Em nên làm luôn cả 2 cái, nếu thích cái nào hơn thì theo hẳn luôn và đi chuyên sâu.

1 Like

góp ý xíu… làm front-end ngoài nắm cú pháp HTML, CSS, JavaScript… mấy bạn sinh viên thường không nắm rõ khái niệm DOM (Document Object Model). Nắm rõ cái này thì có đụng library hoặc framework nào cũng dễ :wink:

3 Likes

theo các bác học cái nào khó nhất theo e học css khó vãi

CSS không khó… cái khó của nó là làm sao bạn bắt được trúng đối tượng thôi :wink: Bạn có thời gian, tìm hiểu cái ShadowDOM, cái thằng này phải nói là chỉnh CSS muốn khóc luôn :sweat_smile:

Mình thấy khó là JS thôi :smiley: Cấu trúc mã nguồn, có can thiệp vào DOM thì phải canh HTML load trước hay load sau JS,… :smile:

2 Likes

muốn DOM load trước JS thì nên để code JS ở cuối dùng gần thể đóng . Vì khi đó HTML đã load lên hết rồi.
Giờ thứ tự để là CSS, thư viện JS, HTML, code JS tương tác với trang web đó.

1 Like

còn một số trường hợp DOM vẫn load sau JS vì JS sinh ra Element rồi append vào DOM :smile: khó chịu vẫn là mấy vụ này… phải dùng mọi thủ đoạn :sweat_smile:

1 Like

Ngoài các kiến thức trên thì còn phải kể đến UX nữa nha bác!

cái này thì front-end cần hơn là back-end…

1 Like

@vhnam đã là 1 web development xin việc hay làm ở đâu đều cần luôn cả 2 kiến thúc của font và back-end. Tuy nhiên bạn cần tập trung chuyên môn thôi. Lý do cần phải biết 2 thứ nó nhiều lắm :smiley: nhiều nhất là xung đột 2 ban :wink: mình từng đụng độ v rồi hihi

mình chỉ tập trung vào front-end thôi :blush:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?