Lỗi không tìm được GNU GCC khi dùng codeblocks

các bác cho em hỏi là khi em chạy code block thì nó hiện cái dòng

Can’t file compiler executable in your configured search path’s for GNU GCC Compiler

làm sao để khắc phục ạ?

3 Likes

Có thể bạn cài thiếu trình dịch, down bản có kèm trình dịch về là ổn
link down
http://www.codeblocks.org/downloads/26
bạn chọn cái codeblocks-13.12mingw-setup.exe nhá, chắc trước là bạn chọn link codeblocks-13.12-setup.exe nên không có trình dịch rồi.

nếu vẫn không được thì bạn tải lại code::block theo video sau : Video Ngôn Ngữ C - 02 - Sử dụng CodeBlocks để tạo Project C

Chúc bạn thành công :smiley:

2 Likes

đúng rồi ạ, trước đó em có tải bản setup.exe :s

2 Likes

rất cảm ơn bác, em đã xóa hết tất cả code block rồi cài được rồi ạ :3

3 Likes

EM cũng làm giống bác rồi mà không được. Em tải cái bản bác nói rồi

Thông thường tải bản cài đặt này là lúc cài nó tự cài và có thể dùng được luôn :wink:.
Lỗi ở trên là có vấn đề với đường dẫn tới trình biên dịch GNU GCC Compiler bạn có khắc phục theo các bước đơn giản sau:

1. Nếu bạn tải đúng bản ở trên thì trong đường dẫn C:\Program Files (x86)\CodeBlocks sẽ có thư mục MinGW
  2. Mở CodeBlock lên. Chọn Setting -> Compiler ở phần Selected Compiler bạn chắc là mình đã chọn GNU GCC Compiler :smiley:

3 . Chuyển sang tab Toolchain executables , chọn đường dẫn tới folder MinGW và đảm bảo các thông số ở dưới cũng được sét đặt như hình dưới đây (Windows OS)

4 . OK

:blush:

9 Likes

cám ơn bạn tôi sẽ làm

1 Like

Cám ơn bác nhiều nhé!!!
Hạnh phúc quá

1 Like

bạn kien8995 cho mình hỏi mình sửa lỗi rồi nhưng sáng nay code thì lại không được. nó thế này nè đây là project mặc định tạo ra nó có sẵn. Cứu cứu

1 Like

nó báo lỗi thiếu file hay đường dẫn gì trong \Program Files kia ? bạn kéo ra cho mình xem lỗi coi :wink:

3 Likes

teamview được không bạn

tk : 262 803 894
pass: a157td

1 Like

mình đang cài teamview :joy: đợi chút.
Ở trên thanh công cụ bạn thử chuyển từ chế độ debug sang release xem

problem has solved ! :wink:

2 Likes

dạ, Ai rảnh thì cài em code blocks cái. Cái nào cũng được. HUHU. Mò mãi ko ra. nick teamviemer của em: tk 171 743 727
mk : 3247. Em cảm ơn

1 Like

em đã thử làm theo hướng dẫn trên, nhưng khi tìm trong thư mục thì lại không tìm thấy MinGW. Em đã thử xoá hết cài lại nó vẫn vậy

1 Like

cho e hỏi máy e chạy chương trình không báo lỗi nhưng hiện ra như thế thì là do cài đặt code block lỗi ạ? và sửa ntn?

1 Like

sao bạn ko cài visual studio ấy

1 Like

tớ đang dùng code block nên tìm hiểu về nó :slight_smile:

1 Like

cho mình ?mình chạy chương trình hello world r. nhưng k biết ấn vào nút nào mà bị tnay. và cách xử lý thế nào

1 Like

Em đang học về C mà cài đặt codeblock, nhưng cứ bấm build and run thì nó hiện ra dòng chữ là có vấn đề này ạ.
Em rất mong nhận được lời tư vấn của mọi người .
Em cảm ơn ạ

1 Like

Bạn ơi mình làm theo hướng dẫn sửa lỗi của bạn rồi nhưng khi cho chạy thì code blocks nó hiện thông báo như này

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?