Giúp về lựa chọn Distro cho Linux

Chào mọi người, hiện em đang muốn chuyển từ windows sang linux nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm trong cái mảng này. Vì .Net core giờ support luôn Linux rồi thì thôi qua luôn cho lẹ :expressionless:

• Em đang phân vân giữa Arc Linux và Ubuntu.
  • Em chủ yếu code là chính.
    Vậy cho em hỏi với 2 distro kia thì nên chọn cái nào tốt hơn hoặc là ai có thể tư vấn cho em một distro khác được ko? Em cảm ơn nhiều.

Mới bắt đầu mình nghĩ bạn nên chọn Ubuntu, mình cũng đang dùng Ubuntu, cảm thấy rấ hài lòng, code ngon lành, support đầy đủ :D, chạy mượt mà. Ngoài ra bạn có thể dùng thử Linux Mint xem sao, đây cũng là một distro được sử dụng rất nhiều. Còn nếu muốn học về bảo mật có thể cài Kali Linux.
Đó là ý kiến của mình :D.

2 Likes

Nếu mới chuyển qua linux thì có Ubuntu và Mint là thích hợp nhất bởi nó giao diện khá giống win và dễ sử dụng. Đa số mọi người cũng sử dụng 2 Distro này

2 Likes

vote cho fedora nhé , sài ổn định

1 Like

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

1 Like

Mới dùng thì tốt nhất nên dùng Ubuntu nha, vì bạn cần cái gì nên hỏi đều có còn các Distro khác thì rất ít. Mình dùng Ubuntu đến nay đã được 2 năm mình cảm thấy nó rất tốt và được hỗi trợ gần như là tốt nhất khi muốn hỏi về vấn đề gì đó.

1 Like

mỗi cái là nó ngốn pin kinh khủng :smile: mình chỉ giám dùng ở nhà, ra ngoài k mang sạc thì dùng win

1 Like

Vote cho Linux Mint:

• Giao diện và cách sử dụng có nhiều điểm tương đồng với Windows nên rất dễ làm quen.
  • Có sẵn giao diện tối, rất thích hợp cho Coder.
  • Hiệu ứng chuyển động rất nuột, trước Mint 18 thì chỉ Elementary mới so được.
  • Dựa trên nền tảng là Ubuntu 16.04 nên có thể dùng các package của Ubuntu. Và nếu có vấn đề gì phát sinh bạn đều có thể giải quyết nó với từ khóa Ubuntu.
  • Là distro Linux được ưa chuộng nhất hiện nay (theo distrowatch).

Download tại: https://linuxmint.com/download.php
Nếu bạn dùng Desktop thì nên chọn phiên bản Cinnamon, Laptop thì chọn Mate cho nhẹ.

4 Likes

Quyết định theo bạn và hiện tại đang rất hài lòng, cảm ơn :))).
P/S Cũng cảm ơn tất cả mọi người vì rất nhiệt tình =))))

2 Likes

Thực ra chọn distro nào nó không quan trọng, dùng lập trình thì miễn là framework, lib, ngôn ngữ đó nó hỗ trợ đầy đủ trên distro đó là đc. Mình không code bên .Net nhưng xem trên trang chủ nó hỗ trợ đủ RHEL, Deb, Ubuntu, Suse,… nhưng không thấy có Arch.
Distro dễ sử dụng hay khó sử dụng nó chả là gì, cứ kiên nhẫn search google cách giải quyết vấn đề là ra hết.
Mình chọn Ubuntu chỉ vì 1 lý do duy nhất: giao diện unity nó hỗ trợ tự động auto hide dash và tích hợp thanh tiêu đề cửa sổ và thanh menu vào làm một (chưa thấy 1 distro nào làm đc việc này) ==> giúp nới rộng được 1 khoảng không gian làm việc.

2 Likes
  • Nếu ham vọc vạch thì có thể vô lun dùng ArchLinux nhé…không phải cứ người mới là Ubuntu…phải nói sau nhiều năm dùng các loại Distro khác nhau thì ArchLinux đúng là thiên đường dành cho Dev đúng như đánh gía của cộng đồng cũng như bình chọn là “Distro của năm” vài năm nay…Nếu biết dùng thì mình thấy nó ổn định đến mức kinh ngạc (chắc chỉ sau OpenSUSE) chứ không hề bất ổn định như nhiều nhận xét. Một phần khó khăn khi cài bản vanilla Arch cũng nằm ở việc cài đặt, cũng như setup môi trường và các gói cần thiết nhưng đã có một ArchWiki vô cùng chi tiết và cặn kẽ, được cập nhật liên tục trợ giúp bạn. Lúc nào rảnh bạn có thể trải nghiệm.
1 Like

Quan trọng là tương thích, ổn định và “lâu chết”.
Dùng cá nhân thì còn đỡ chứ triển khai rộng thì phải cẩn thận ko vỡ mồm có ngày.

1 Like

1 Like

mình khuyên là nên cài ubuntu :v dễ cài,vừa định cài arch thử xem nhưng thấy cài tất bằng lệnh,lơ ngơ là đi mất cái ổ cứng nên thôi :smiley:

1 Like

Về độ dễ dùng thì mình vote cho ubuntu, còn nếu bạn muốn tìm hiểu thì cứ cài thử hết, dùng một thời gian thì đổi cũng để trải nghiệm luôn.
Còn nếu mà để sử dụng như môi trường code thì ubuntu hợp lý hơn ấy. Được hỗ trợ nhiều.
Còn Arc linux rất khó cài đặt với người mới được cái nhẹ hơn thôi.
Về distro thì : ubuntu thuộc họ hàng nhà debian sử dụng apt-get quản lý gói. các file phần mềm có đuôi mở rộng là .deb
Ngoài ra có thể thử fedora hoạc centos SỬ dụng Yum và rpm quản lý gói. File cài đặt có đuôi mở rộng là .rpm

Nói chung cũng giống nhau thôi.

1 Like

mình nghĩ bạn nên dùng ubuntu hoặc debian (debian giờ cũng dùng các gói không còn quá cũ nữa rồi )
Arch là cả một thời gian dài tích lũy kinh nghiệm đấy, ngày từ việc làm sao để cài được Arch cũng là một vấn đề rất lớn

1 Like

Đã cài arch mấy lần đều xịt :))

1 Like

Arch khó cài lắm hả bạn :))

Mình đã xài hầu như tất cả các Distro Linux phổ biến. Cuối cùng lại quay về Ubuntu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?