Học sinh lớp 10 muốn học lập trình thì bắt đầu với ngôn ngữ gì?

Mod là chia lấy dư, có gì mà khốn nạn?

em ko biết viết cái đo s :smile:

Vd ntn

a := b mod 10;

div anh đẹp troai thì sao a

anh có tài liệu pascal ko ạ cho em xin ạ ko có đáp án nha

Anh thấy có tài liệu cũng tạm tạm … em thử tham khảo xem :smile:

Tài liệu lập trình C - Chương 1
Tài liệu lập trình C - Chương 2

3 Likes

em ngu lắm đó hs trâu bò thôi đủ học ko a

Div tương tự, bạn xem qua sách tin 11 ấy

(post withdrawn by author, will be automatically deleted in 24 hours unless flagged)

Cái đống xếp hạng hs trong trường cấp 3 chả liên quan đến việc bạn có thể lập trình đc hay không cả ! Hồi xưa khi học cấp 3 mình cũng suy nghĩ giống bạn nhưng khi tiếp xúc với nó mới vỡ lẽ ra.
Bạn bắt đầu học lập trình như chơi game ở mức easy vậy đó mình nghĩ ai cũng đều có thể làm đc cả ^^

2 Likes

Vậy theo bạn mình học lập trình gì ạ

Thích gì học đó :> ép quá không vô nổi đâu :v:

3 Likes

Nếu có ý định theo đuổi lập trình thì có thể học pascal ở trường hoặc tự học thêm C/C++. hồi trước mình cũng học từ lớp 10 với pascal, may mắn được vào đội tuyển của trường. Lên đại học cũng có lợi thế đôi chút so với những bạn khác

pascal là nền còn C là tảng

Thôi học tiếng anh đi em :smile: có nó muốn học cái gì cũng được

2 Likes

pascal or C đều đc, học để lấy tư duy lập trình thôi !

Chuẩn mèn rồi, lớp 10 luyện tiếng anh đi là vừa rồi, kiểu gì sau này chả đụng đến. Sau lên đại học mới vỡ lẽ ra một điều: kiến thức nhà trường dạy mình quá cơ bản.
Mà thích gì thì cứ nhích đi, mình có biết 1 bạn mới học 12 phổ thông, mà đã đi nhận làm outsource web về làm ầm ầm :smile:. Trong khi nhiều bạn học đh xong ra lại làm trái ngành

1 Like

Giống câu hỏi của mình cách đây mấy năm trước, giờ học rồi mới biết ngôn ngữ không quan trọng. Học đầu tiên là thuật toán. :wink: + tiếng anh :smile:
Còn ngôn ngữ nên chọn cấu trúc trước như C hoặc Pascal. Khuyên nên chọn C để sau này tiếp xúc với C++, Java đơn giản hơn :smiley:
p/s theo kinh nghiệm sai lầm của cá nhân thôi :wink:

1 Like

mình thấy pascal đơn giản hơn C chút xíu, quan trọng là học mấy thuật toán như quay lui, quy hoạch động, đồ thị, hình học… thôi, nhưng cấp 3 quan trọng pascal nên dùng pascal tốt hơn

Năm lớp 9 thì mình học ngôn ngữ kịch bản Autoit, viết form, làm các chương trình nhỏ nhỏ cũng vui. Autoit thì rất dễ học, dễ dùng, học để lấy nền tảng cũng được. Tuy nhiên sau này mới nhận ra cái gì dễ quá thì lại quá yếu, muốn tiến xa thì không thể dùng ngôn ngữ kịch bản đc :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?