Có nên tổ chức các cuộc thi giải thuật?

Continuing the discussion from C++ Bài 01 - Giới thiệu C++ và Visual Studio:

@HoangThai_17 Em có thể thực hiện một ví dụ trước làm mẫu để mọi người làm theo. Vì bản chất anh xem DNH là nơi mọi người dạy nhau học chứ không phải @ltd dạy mọi người học. Anh chỉ là chất xúc tác để kích thích việc học có hiệu quả hơn.

Để thực hiện điều này, em hãy chọn 1 đề mà em nghĩ là có thể giải được. Em giải, share kết quả lên DNH. Nếu như nội dung em chia sẻ hay, mọi người sẽ bắt đầu thảo luận và chia sẻ các cách giải quyết. Như em và mọi người đã thấy các tính năng ưu việt mà diễn đàn cung cấp, Discourse là một nền tảng tốt để thảo luận và chia sẻ.

Khi việc giải và chia sẻ các đề bài thành công ở một mức nào đó thì theo lẽ tự nhiên, sẽ có category dành riêng cho nó. Thành công được xác định dựa trên mức độ thu hút của đề tài và sự đóng góp của các bạn khác. Có thể là like, có thể là share hoặc hay nhất là trả lời.

@everyone
Ai ai trong các bạn đều có thể làm được điều gì đó khác biệt, giúp mình và giúp mọi người. Điều mấu chốt là bạn có bắt đầu thử làm điều gì đó hay không.

Đạt hi vọng sẽ nhận được phản ứng tích cực từ các bạn. Đây là một chủ đề hay.

5 Likes

có trang này là tiếng việt nak http://vnoi.info/index.php?option=com_voj2&page=problem_list các bài tập cũng có từ dễ đến khó. các bài riêng rẽ nhưng vẫn có thể tạo cuộc thi gồm nhiều bài tập các bạn co thể tham gia làm bài và trao đổi vs nhau

1 Like

các bạn có thể lấy bài tập ở đó kích vào đọ khó để được sắp xếp theo độ khó tăng dần hoặc giảm dần nếu muốn chấm điểm copy mã bài rồi thêm vào sau http://vn.spoj.com/problems/(dan ma bai) ròi chon nộp bài

1 Like

Em làm một bài hướng dẫn cụ thể đi. Anh chưa từng tham gia trang này nên anh cũng mù mờ không biết làm sao. Em thử ví dụ lấy 1 đề về như thế nào, giải ra file làm sao, up lên như thế nào và xem kết quả ra làm sao.

Trước a có tính vào làm thử mà thấy giao diện khó dùng quá nên lại thôi. (Tại anh lười)

Ví dụ bài tập này

Các bạn đọc đề, giải bài trên máy. Khi nào thấy ổn thì lấy code của minh nộp.

Nộp bài

Bấm vào nút nộp bài - các bạn nhớ là phải đăng ký tài khoản trước mới nộp bài được.

Bạn có thể viết mã nguồn vào đây hoặc gửi bằng tệp tin:

Đây là code ví dụ của mình

//NKABD so phong phu
#include<iostream>
#include<cstdio>
#define Max 100003
using namespace std;
long L, R, uoc[Max],dem1=0,dem2=0;
int main()
{
    cin >> L >> R;
    for(int i=2;i<=R/2;i++)
    {
        for(int j=2; j<=R/i;j++)
        {
         uoc[i*j]=uoc[i*j]+i;
        }
    }
    //    cout << uoc[i] << " ";
    for(int k=2;k<=R;k++)
         if(uoc[k]>=k)
            dem1++;

for(int z=2;z<L;z++)
        if(uoc[z]>=z)
        dem2++;
    cout << dem1 - dem2;
    return 0;
}

Rồi nộp bài chờ máy chấm điểm, qua được 100% test là ok. Trong này bài tập có phân từ dễ đến khó từ giải thuật đơn giản tới đồ thị …

1 Like

tai liệu giải thuật có thể tham khảo http://is.ptithcm.edu.vn/~tdhuy/Programming/Giai_thuat_va_Lap_trinh.pdf
nhưng code mẫu ở đây là pascal. e cũng mới hk muốn có nơi để trao đổi bài và giải thuật , kinh nghiệm =))

1 Like

nên tổ chức những cuộc thi ntn, tăng tinh thần học tập

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?