Chia sẻ thời gian biểu học tập + làm việc + thể thao của mọi người

Không thể nhận xét bản thân e xin up thời gian biểu lên.các bác xem và nhận xét!.
Sáng:đi làm 8h đến 12h nghỉ ăn chưa.
Chiều:làm từ 1h đến 17-18h(tùy từng hôm)).
đi về tới nhà mất 30’
nằm ngủ đến khoảng 20h thức dậy đi nấu cơm ăn cơm xong đi tắm khoảng 21h 30’ xong.
21h30’ ngồi nghỉ ngơi, chém gió đến khoảng 22h30’
từ 22h30’ đến 02h:(học thêm chuyên nghành và giải quyết vấn đề của công việc )
từ 02h đến 07h30:ngủ.
Cứ thế từ thứ 2 đến thứ 7(chiều thứ 7 và chủ nhật k phải đi làm nên em chạy bộ).thời gian còn lại thì ngủ.
Mong các bác nhận xét để em có hướng đi đúng đắn

13 Likes

Nên hay không làm 1 topic mới để mọi người chia sẻ thời gian biểu của mình lên nhỉ ? Để người khác có thể xem và rút kinh nghiệm cho bản thân về cách quản lý thời gian hiệu quả.

9 Likes

Quá nên, Đạt mới move sang topic này để topic cũ không bị ảnh hưởng, cảm ơn về gợi ý nhé :slight_smile:

Topic cũ: http://daynhauhoc.com/t/dat-nuoc-cua-nhung-ke-luoi-bieng/22819

Đi làm thế này là khỏe rồi, Đạt vè tới nhà tầm 19h->20h thôi, nhưng vẫn tập thể dục được.

Mình thấy chỗ này có vấn đề.

1. Không nên ăn muộn
  2. Không nên ngủ muộn quá 23h, tốt nhất là ngủ lúc 22h.
  3. Nên dậy sớm để học, lúc đầu óc tỉnh táo nhất, thay vì học lúc đầu óc mệt nhất sau một ngày làm việc

Vừa mới về nhà là đi ngủ ngay chứng tỏ là bạn đã mệt vào lúc cuối giờ làm,nếu như vậy thì làm việc cũng không hiệu quả. Tốt hơn là nên ngủ sớm, dậy sớm học bài vào sáng sớm. Ngủ đủ một giấc để có đủ sức khỏe làm việc và học tập.

8 Likes

6h30 dậy, 7h30 học đến 11h30, ăn trưa, 12h30 học đến 16h, 12h khuya ngủ. Ổn ko nhỉ?

6 Likes

8h~12h mình ra trông cửa hàng
12h30~17h đi học
18h~19h đi tập thể hình (i love gym)
20h~24h mình học bài
:smiley:

5 Likes

Mình đang còn là sinh viên nên thời gian biểu chưa được ổn định.
1 tuần có 2 ngày mệt nhất là :
6h dậy ----- 7h ~ 12h30: học ở trường ------ 12h30 ~ 13h30: ăn trưa ----- 13h30 ~ 5h: học tiếp -----
— 5h30~7h: nghỉ ngơi ăn tối ------ 7h~9h: làm thêm ------ 9h30~12h: về nhà, vì mệt nên tùy hôm sẽ học hay giải trí
Những ngày khác thì cũng tương tự nhưng rảnh hơn, ngủ được thêm hay có thời gian trống để làm những thứ mình thích. Và cái lịch cho 2 ngày trên là mục tiêu phấn đấu để ngày nào cũng có thể đạt năng suất như vầy.
Thể dục thì cố gắng nhét vào tầm 9h~10h, cả tuần nhiều lắm cũng chỉ được 1~2 lần
Có 1 số kinh nghiệm bản thân là:

• Ngủ trước 12h, nếu không hôm sau sẽ rất mệt, khó dậy sớm, ảnh hưởng việc khác
  • Việc đi lại rất mất thời gian ( ~1h cho 1 vòng từ nhà => trường ) nên cố gắn sắp lịch học sát vào để học liên tiếp sáng chiều, đỡ phải đi lại nhiều lần
  • Sắp xếp lịch sao cho có những ngày hoạt động kín mít từ sáng tới tối, để bản thân ko thể lười được, xen kẽ với những ngày thong thả hơn để tập dần thói quen
8 Likes

Mình thấy hầu hết các bạn đều có thói quen ngủ muộn. Đạt từng ngủ rất muộn, thậm chí thức tới sáng. Lúc đầu Đạt nghĩ là thức đêm làm bài là tốt, nhưng kể từ khi đi làm thì mới hiểu ra rằng một giấc ngủ đủ là quan trọng nhất.

Thay vì thức khuya học bài, các bạn hãy chuyển thành dậy sớm học bài. Học vào buổi sáng sớm hiệu quả hơn buổi khuya muộn rất nhiều.

Đọc một số nghiên cứu thì Đạt thấy người ta nói ngủ lúc 10h là tốt nhất hoặc tệ lắm là trước 11h tối.

9 Likes

buổi tối thức khuya, sáng dậy đi làm là mệt mỏi.
hãy thay đổi thói quen thức khuya.
Giấc ngủ vào buổi tối rất quan trọng.

5 Likes

Sáng :

• 5h dậy
  • 6h30 đi học
  • 10h30 về phòng nấu cơm nghỉ trưa
  • 12h30 lại đi học, nếu có hôm buổi chiều nghỉ thì ngủ trưa đến 1h30 rồi học bài

chiều :

• 5h thể dục thể thao các kiểu, hôm thì chạy bộ, hôm tập tạ, hôm lại đạp xe
  • 7h ăn cơm nghỉ ngơi
  • 8h -> 12h học bài.
  • 12h->5h ngủ :grin:
6 Likes

Sao ngủ muộn và ngủ ít vậy :worried:

4 Likes

Quen rồi ạ, thưởng thì một ngày em ngủ khoảng 6-7 tiếng là nhiều nhất. Cũng có buổi tối ngủ sớm trước 12h ạ.

5 Likes

Em có thời gian biểu như sau ạ.Mong mọi người đóng góp ý kiến giúp em hoàn thiện hơn
4:00 AM thức dậy,tập thể dục
4:30 AM học bài,nghiên cứu,tạo dựng ý tưởng,…
6:30 AM ăn sáng
6:45 AM đi học
10:15 AM về nhà,tắm rửa,ăn trưa
11:00 AM xem hoạt hình,tin tức hoặc đọc báo bằng tiếng Anh,Nhật,…
11:30 AM nghỉ trưa
12:30 PM đi học
16:15 PM về nhà,tập thể dục,ăn chiều
15:30 PM tham gia clb tiếng Anh,Nhật giao tiếp với những bạn có chung đam mê ngoại ngữ
21:15 PM về nhà tắm rửa,ăn nhẹ,nghe nhạc tiếng Anh,Nhật
22:00 PM nằm xuống ngủ(sắp xếp lại những luồng thông tin hôm nay não đã nhận được và xử lý chúng)
23:00 PM ngủ
3:00 AM thức dậy(hệ thống lại những thông tin mà não đã xử lý)
Đây là khung thời gian biểu mà em cho là chuẩn.Vì sao 1 ngày phải bỏ ra 2 tiếng để não sắp xếp,xử lý và hệ thống lại thông tin?Cái này là tình cờ em tham gia hội thảo trí nhớ siêu việt của 1 vị tiến sĩ người Ấn Độ.Ông đã nói rằng việc ngủ đầu giấc và cuối giấc rất quan trọng và nó giúp những luồng thông tin nhận được sẽ được lưu vào trong bộ nhớ lâu dài.Cái hôm em tham gia hội thảo ông còn chỉ những phương pháp rất hay để ghi nhớ nữa.Hiện tại em đang áp dụng và thấy cũng khá ổn.Nếu mọi người không chê thì em xin mạn phép lập 1 Topic để share về vấn đề này,mọi người thấy sao ạ?Mục đích của em không phải là câu like hay view gì cả.Mà đó là hướng đến một cộng đồng đoàn kết,luôn giúp đỡ nhau và cùng nhau xây dựng nước VN thành 1 quốc gia phồn vinh nhất thế giới.Có vẻ nói hơi quá,nhưng đó là ước mơ của em,em mong những điều tiêu cực ở VN sẽ bớt đi và những người VN sẽ đoàn kết và biết mình phải làm gì cho tương lai.Ước mơ thôi thì chưa đủ,chúng ta hãy cùng nhau thực hiện nó nào mọi người.Đó là tất cả những suy nghĩ của em bấy lâu nay.Nếu có ném đá thì xin các anh,chị,cô,chú nhẹ tay dùm em ạ :sob:

15 Likes

dạo này e đang có lối sống phản khoa học quá ạ…
Bắt đầu ngày mới luôn là 5h30 (đặt báo thức dậy) nhưng dạo này quen rồi nên e toàn bị 4h đến 5h là tỉnh ngủ.
Lịch sinh hoạt trong ngày không có định… chơi game, học bài (ít), lướt web, v.v… ăn uống bừa bãi lúc sớm lúc đúng bữa, lúc muộn.
Tối ngủ lúc thì rất sớm, 8h đã ngủ rồi (ngủ sớm thế này thì toàn tầm 4h sẽ tỉnh), lúc thì ườn mặt ra 1,2h mới ngủ… (vẫn 5h30 dậy nhờ báo thức, chả biết làm gì, chỉ mục đích là tạo thói quen dậy sớm…)…

2 Likes

Mình còn là sv nên tkb thế này: sáng 6h dậy, 30p check FB, youtube các kiểu xong đọc sách/làm bt trên lớp tới 10h30 đi ăn trưa xong đi bus đi học.

Học từ 12h30 đến 4h chiều, đi bus về, sớm thì ra công viên mần calisthenics, trễ thì về hít đất vài hiệp xong đi ăn, ngủ tầm 20p đến 19h30 học, ngủ 12h-1h?
Vậy có hợp lí không các bác?

2 Likes

e có thói quen làm xong việc cho buổi học tiếp mới đi ngủ, có hôm ngồi hk nổi mà cũng cố, dùng coffee sữa nhiều cũng hại bao tử quá, nhưng để sáng thức sớm học thì ko dậy nổi, e để ý thấy 1 giấc ngủ đủ 8 tiếng thì mới tỉnh, nên có thức sớm cũng ko nổi :disappointed_relieved: Lúc mệt thì lại bật nhạc lên nghe cho tỉnh, lây quây chút là hết buổi nữa :grin: mà cũng ko xong đâu hết

5 Likes

Đạt ủng hộ, làm một topic giới thiệu xem.

Cái này phải làm một topic để rủ nhau … ngủ sớm :smiley: Nói như đùa mà thật đấy, phải có một cái gì đó để mình cam kết với mọi người. Ví dụ giờ đấy phải đi ngủ là đi ngủ :slight_smile:

Hôm sau lên review lại là ngủ đúng giờ :smiley:

Sinh viên mà ở KTX thì đúng là khó ngủ sớm, nhưng Đạt nghĩ vẫn nên ngủ sớm hơn. Tuy nhiên nếu ngủ ít được thì rất tốt.

Riêng Đạt phải ngủ đủ 8h :cry:

:hand_splayed: giống anh, phải đủ 8h. Cách tốt nhất là sắp xếp thời gian để đi ngủ sớm.

Thôi chào thân ái, Đạt đi ngủ đây :sleeping_accommodation:

7 Likes

ộ, cái này hay này, gì chứ ngủ sớm thì dễ ý mà, giờ này mắt e đang đòi đi ngủ đây ạ :smile:

2 Likes

a có thể chia sẻ phương pháp này được không ah.
e cảm ơn ah

2 Likes

Thời khóa biểu hiện tại của mình:

• 5h30-6h30 dậy chạy bộ.
  • 7h-12h bắt đầu học, học ở trường hoặc ở nhà do hiện giờ đã học xong các môn thí nghiệm ở trường nên có nhiều thời gian ở nhà.
    -12h-12h30(hoặc 14h nếu trưa về nhà) nghỉ ngơi, vì từ trường về nhà hơi xa nên thời gian nghỉ ngơi và đi lại làm kéo dài giờ nghỉ trưa.
  • 12h30(hoặc 14h) - 17h: học tiếp.
  • 17h-19h: ăn uống, nghỉ ngơi.
  • 19h-24h: học tiếp và đến 24h thì đi ngủ.

Ngoài chạy bộ thì 1 tuần mình còn lên trường chơi cầu lông 1 ngày và bóng bàn 1 ngày.
Dạo này do cố gắng thức khuya để học cho xong nhưng lại dẫn đến tình trạng là trong ngày học không hiệu quả và mệt mỏi nên có lẽ sắp tới sẽ tập ngủ đủ giấc, trong ngày cố gắng tập trung học hiệu quả để bù cho thời gian ngủ.
P/S: chưa có gấu nên thời khóa biểu áp dụng cho tất cả các ngày trong tuần :cry:

2 Likes

thông báo với mọi người là tối qua ngủ sớm, sáng nay dậy sớm thấy khỏe trong người nhé :slight_smile:

Khang ngủ ít nhỉ :thinking:

:joy:

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?